YeuA4
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

YeuA4

Trang ChínhTrang Chính  PortalPortal  GalleryGallery  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Share | 

vl that :|:||:|:|

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
tung_k0n
Chuẩn Úy
Chuẩn Úy
tung_k0n

Nghệ danh : Tui cute
Điểm : 13
Uy Danh : 2
:: :: : 06/04/2010

vl that :|:||:|:| Vide
Bài gửiTiêu đề: vl that :|:||:|:|   vl that :|:||:|:| EmptySat Apr 10, 2010 12:08 pm

20g30 phút tối 25/3, một nhóm học sinh trường Thủ Thiêm (Quận 2, TP.HCM) đã lao vào hỗn chiến với nhau bằng mã tấu khiến một học sinh trường này chết tại chỗ.
14 giờ 45 ngày 27/3, L.Đ.Hiến, học sinh lớp 10C8 trường THPT dân lập Hồng Bàng (huyện Xuân Lộc, Đồng Nai) đã dùng dao đâm bạn học cùng lớp là Lưu Thanh Tú chết ngay trước cửa lớp.
Cơn sốt đánh nhau, đâm nhau trong trường học suốt một tháng qua dường như đã lên đến đỉnh điểm dù xã hội đã gióng bao nhiêu hồi chuông cảnh báo. Bạo lực như một con ác quỷ vô hình đã len lỏi vào thế giới học đường, thách thức những “thiên thần áo trắng” bọn mình!
Tại sao ác quỷ lên ngôi?
Bạn Hoàng Long (trường N.) nói thật: “Đánh nhau nhiều, chinh chiến nhiều tụi nó mới nể mình chứ (!)” Một ý kiến khác, bạn Hòa Mi (trường P.) cho biết: “Thấy đứa con gái nào trong trường điệu điệu, mình bức bối lắm, phải đánh cho bõ ghét!” Còn Nam(“anh chị” một thuở trường T.) khẳng định: “Nhiều khi cãi nhau với bạn, tui đuối lí nên quyết định... nói chuyện bằng tay!”.
Thế rồi, sau khi đánh nhau, họ thấy thế nào? “Chỉ có đám bạn thân là khen ngợi, còn thầy cô, các bạn còn lại cứ coi tui như thứ bỏ đi, chán lắm, chả muốn học hành gì nữa!”, Namcho biết. Nặng nề hơn, vụ đánh nhau của Mi bị quay lại và đưa lên youtube, chỉ sau vài tiếng đã có hàng chục comment, khen, chê, thô tục đủ loại, hôm sau đến trường, ra đường, “ai cũng chỉ trỏ, này, con bé này đánh nhau đấy! Xấu hổ kinh khủng!”, nhân vật chính tâm sự.
Các 9x trường THPT Lương Thế Vinh (Q.I, TP.HCM) tham gia diễn đàn “Nói không với bạo lực” do Đoàn trường tổ chức.
Người bị đánh vô tội?
“Không có lửa làm sao có khói”, rất nhiều vụ đánh nhau đã xuất phát từ những cãi vã nhỏ xíu trong lớp, từ cả hai phía. Bản tường trình của Khoa (trường N.) về vụ đánh nhau trong lớp như sau: “Bạn đó làm đổ nước ngọt vào áo em, em tức quá chửi lại, sau đó thì bạn đó kéo băng đánh em!” Rõ ràng, ai cũng là người có lỗi, chỉ có điều, hai bên đều không tự kiềm chế được bản thân, thành ra một vụ bạo lực học đường nghiêm trọng (Khoa bị gãy tay). Tuy nhiên, cũng có những nạn nhân thật sự đáng thương, ví dụ như Ngân (trường T.), vì cái “tội” được một anh lớp trên để ý, bạn ấy đã bị các đàn chị dằn mặt với một nhát cứa bằng dao lam sắc lẹm vào mặt. Hậu quả, Ngân hoảng loạn đến mức phải chuyển trường, đi bác sĩ tâm lí... Bạn có muốn mình thành một kẻ độc ác, hại bạn bè mình ra nông nổi thế không?
Người quay phim: kẻ vô cảm nhất!
Vô cảm đến mức khi bạn bè mình lao vào đánh nhau, mình vẫn điềm nhiên vừa cười vừa quay phim đủ mọi góc độ, rồi về nhà vui vẻ post lên youtube, facebook để thu hút comment, càng nhiều càng tốt để “lấy le” với cộng đồng mạng. Bạn Hồng Chí (trường Lương Thế Vinh, quận 1) kể lại: “Nhiều bạn chứng kiến sự việc từ đầu đến cuối mà chẳng buồn báo lại với thầy cô, còn hò hét ủng hộ, đem máy ra quay, vỗ tay, làm người đánh càng hăng máu hơn, lát sau máu chảy, áo rách tơi tả liền.” Bạn Minh Châu (trường LHP) bức xúc: “Người đánh có thể vì nóng giận mà bồng bột, người bị đánh có thể vì sợ hãi mà không dám nói với ai, nhưng còn bạn cầm máy quay hoàn toàn tỉnh táo và ở ngoài cuộc mà, sao lại có thể tàn nhẫn đến như thế, mình thấy các bạn này là đáng bị lên án nhất!”
Trả lại màu áo trắng cho thiên thần
Trong buổi tọa đàm về bạo lực học đường tại trường Long Trường (quận 9, TP.HCM) tuần qua, hàng loạt giải pháp thật teen đã được các bạn đề ra. Bạn Tuấn Dinh (12A6) hào hứng: “Mình nghĩ, nếu phụ huynh hoặc nhà trường xây dựng cho học sinh nhiều CLB thể thao, những lớp võ thuật... các bạn sẽ học được tinh thần thượng võ, lại biết cách tự vệ căn bản khi bị đánh.” Cô bạn Lệ Anh (lớp 11A6) thì “nữ tính” hơn: “Hầu hết trong các tình huống “uýnh lộn”, teen rất ngại việc méc thầy cô, bố mẹ. Một phần do sợ bị trả thù, phần còn lại sợ bạn bè xa lánh vì tội mách lẻo. Nếu có các hộp thư nóng học đường, số điện thoại đường dây nóng từ các thầy cô mà bạn tin tưởng, có thể hỗ trợ bạn... thì hay biết mấy!”...
Những giải pháp ấy có hiệu quả không? Màu áo trắng thiên thần của học trò mình có thể thoát khỏi bóng tối của ác quỷ bạo lực không? Tất cả đều trông chờ vào bản lĩnh, thông minh và lòng dũng cảm của teen mình đó bạn! Hãy nhanh tay gửi ý kiến, hiến kế, giải pháp của bạn nhằm ngăn chặn tình trạng bạo lực học đường về cho MT nhé bạn. Sẽ rất thú vị nếu bạn gửi thêm những mẩu chuyện sinh động từ thực tế mà bạn biết.
Ngoài bì thư gửi về địa chỉ tòa soạn, bạn nhớ ghi rõ: Tham gia diễn đàn “N”I KHÔNG VỚI BẠO LỰC”. Hoặc bạn cũng có thể gửi bài qua email: congtacvienmuctim@gmail.com
Cô Xuân Đào (phụ huynh bạn Thiên Thảo lớp 10A9 trường THPT Long Trường): Tôi nghĩ, nếu nhà trường cho các lớp giao lưu với nhau, lớp lớn kèm lớp nhỏ, lớp giỏi kèm lớp dở... các em sẽ bớt khoảng cách hiềm khích giữa các tập thể lớp. Tăng cường sự giao lưu giữa các khối lớp, tổ chức trò chơi có tính kết nối các lớp như trò chơi lớn... sẽ giúp các em biết quan tâm, đoàn kết hơn.
Chirimoka
Tổ trưởng Bổ túc hội
Tổ trưởng Bổ túc hội
Chirimoka

Nghệ danh : Tui bình dân
Điểm : 53
Uy Danh : 9
:: :: : 04/04/2010

Bài gửiTiêu đề: Re: vl that :|:||:|:|   vl that :|:||:|:| EmptySun Apr 11, 2010 1:46 am

vl that :|:||:|:| 25910 Học sinh bây h càng ngày càng liều, càng kinh khủng vl that :|:||:|:| 739659 vl that :|:||:|:| 739659
http://vn.360plus.yahoo.com/mekirin_chirimoka_kt/
lamanhthang165
Đại Tá
Đại Tá
lamanhthang165

Nghệ danh : Tui bình dân
Điểm : 91
Uy Danh : 6

Bài gửiTiêu đề: Re: vl that :|:||:|:|   vl that :|:||:|:| EmptySun Apr 11, 2010 4:02 am

vl that vl that vl that vl that :|:||:|:| 230198
MrBoo
Đại Tá
Đại Tá
MrBoo

Nghệ danh : Tui cute
Điểm : 174
Uy Danh : 2

Bài gửiTiêu đề: Re: vl that :|:||:|:|   vl that :|:||:|:| EmptySun Apr 11, 2010 4:13 am

Thiện tai thiện tai vl that :|:||:|:| 267271 vl that :|:||:|:| 267271 vl that :|:||:|:| 267271 vl that :|:||:|:| 267271
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: vl that :|:||:|:|   vl that :|:||:|:| Empty

vl that :|:||:|:|

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

vl that :|:||:|:| Collapse_theadQuyền hành của bạn
Bạn không có quyền trả lời bài viết
BB code đang Mở
Hình vui đang Mở
HTML đang mở
YeuA4 :: Bài Viết :: Bài Đăng-